top of page
ค้นหา

4ขั้นตอน การคำนวณรายได้ธุรกิจ #BusinessIncome

รูปภาพนักเขียน: SME Easy CapitalSME Easy Capital
#BusinessIncome

การคำนวณรายได้ธุรกิจขั้นต่ำและสูงสุด หักลบรายจ่าย เป็นขั้นตอนสำคัญในการวางแผนธุรกิจ นี่คือวิธีการคำนวณ businessIncome :


1. คำนวณรายได้ขั้นต่ำ

รายได้ขั้นต่ำ หมายถึงรายได้ที่คุณคาดว่าจะได้รับในสถานการณ์ที่ไม่ดีที่สุด ซึ่งมักจะใช้ข้อมูลในอดีตหรือการประมาณการที่ระมัดระวัง

  • ตัวอย่าง:

    • จำนวนสินค้าที่ขายในเดือน = 100 ชิ้น

    • ราคาขายต่อชิ้น = 500 บาท

    • รายได้ขั้นต่ำ = จำนวนสินค้า × ราคาขาย

    • รายได้ขั้นต่ำ = 100 × 500 = 50,000 บาท


2. คำนวณรายได้สูงสุด

รายได้สูงสุด หมายถึงรายได้ที่คุณคาดว่าจะได้รับในสถานการณ์ที่ดีที่สุด

  • ตัวอย่าง:

    • จำนวนสินค้าที่ขายในเดือน = 300 ชิ้น

    • ราคาขายต่อชิ้น = 500 บาท

    • รายได้สูงสุด = จำนวนสินค้า × ราคาขาย

    • รายได้สูงสุด = 300 × 500 = 150,000 บาท


3. คำนวณรายจ่าย

รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ธุรกิจต้องจ่าย เช่น:

  • ค่าซื้อวัตถุดิบ

  • ค่าแรง

  • ค่าเช่าสถานที่

  • ค่าโฆษณา

  • ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ


ตัวอย่าง:

  • ค่าวัตถุดิบ = 20,000 บาท

  • ค่าแรง = 15,000 บาท

  • ค่าเช่า = 10,000 บาท

  • ค่าโฆษณา = 5,000 บาท

  • รวมรายจ่าย = 20,000 + 15,000 + 10,000 + 5,000 = 50,000 บาท


4. คำนวณรายได้สุทธิ

รายได้สุทธิ = รายได้ - รายจ่าย

  • สำหรับรายได้ขั้นต่ำ:

    • รายได้ขั้นต่ำ = 50,000 บาท

    • รายจ่าย = 50,000 บาท

    • รายได้สุทธิขั้นต่ำ = 50,000 - 50,000 = 0 บาท


  • สำหรับรายได้สูงสุด:

    • รายได้สูงสุด = 150,000 บาท

    • รายจ่าย = 50,000 บาท

    • รายได้สุทธิสูงสุด = 150,000 - 50,000 = 100,000 บาท


สรุป

  • รายได้สุทธิขั้นต่ำ = 0 บาท

  • รายได้สุทธิสูงสุด = 100,000 บาท

การคำนวณแบบนี้ช่วยให้คุณมีภาพรวมที่ชัดเจนเกี่ยวกับความสามารถในการทำกำไรและวางแผนการดำเนินธุรกิจในอนาคต


#RespectfulPerson


ดู 27 ครั้ง0 ความคิดเห็น

ความคิดเห็น


bottom of page